Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không? Giải đáp chuẩn

Đánh giá post
Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không? Là câu hỏi mà rất nhiều người quan tâm. Trong nội dung bài viết dưới đây, cùng Tahico giải đáp về vấn đề này.

Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không?

Các nhà chuyên môn, theo quy định của phạt nguội thì vượt đèn đỏ có bị phạt nguội.

Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không
Hình minh họa

Quy trình phạt nguội

Bước 1: Phát hiện vi phạm giao thông

Thông qua các thiết bị kĩ thuật nghiệp vụ, phương tiên, hình ảnh phương tiện vi phạm giao thông được ghi lại.

Bước 2 : Hình ảnh vi phạm của phương tiện được chuyển cho bộ phận trích xuất

Bộ phận trích xuất sẽ lưu lại các thông tin về phương tiện vi phạm như biển số xe, thời gian vi phạm, lỗi vi phạm, tuyến đường vi phạm… Sau đó in hình ảnh vi phạm kèm với phiếu vi phạm, chuyển cho lực lượng cảnh sát giao thông để làm căn cứ xác định vi phạm từ đó xử phạt.

Về iệc bàn giao, nhận hình ảnh vi phạm kèm phiếu xác nhận kết quả phải được ghi chép vào sổ theo dõi, có kí nhận và lưu trong hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính.

Bước 3: Lực lượng cảnh sát giao thông báo hành vi vi phạm

Sau khi nhận được hình ảnh vi phạm cũng như phiếu xác nhận kết quả, cảnh sát giao thông thông báo cho tổ chức, cá nhân vi phạm về hành vi vi phạm và yêu cầu đến cơ quan có thẩm quyền để làm việc.

Bước 4: Lập biên bản vi phạm hành chính

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không
Hình minh họa

– Đối với xe ô tô:

Căn cứ theo Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức xử phạt với lỗi vượt đèn đỏ với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô như sau:

“Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;”

Bên cạnh đó, ở lỗi vi phạm này sẽ bị xử phạt bổ sung theo quy định tại Điểm b và c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

+ Người điều khiển xe sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng;

+ Trong trường hợp vượt đèn dỏ mà gây ra tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

– Đối với xe máy:

Căn cứ theo Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức xử phạt với lỗi vượt đèn đỏ với người điều khiển xe máy và các loại xe tương tự như sau:

“Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. e) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;”

Hình phạt bổ sung đối với xe máy:

+ Người điều khiển xe sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng;

+ Trong trường hợp vượt đèn dỏ mà gây ra tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Một số thông tin giải đáp Vượt đèn đỏ có bị phạt nguội không? Hi vọng hữu ích cho các bạn.

Nhận xét bài viết!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.